Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Thứ sáu - 01/09/2017 10:35
Quyền lợi của người tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) ra sao?
Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp
Hỏi: Pháp luật quy định thế nào về bảo hiểm thất nghiệp, những ai phải tham gia, quyền lợi của người tham gia BHTN?
Trả lời:

    * Khoản 4 Điều 3 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định: BHTN là chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ BHTN.

    * Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định đối tượng tham gia BHTN:

        a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
        b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
        c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
    * Điều 42 quy định các chế độ BHTN:
        - Trợ cấp thất nghiệp
        - Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm
        - Hỗ trợ học nghề
        - Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡn, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.
    * Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp:
        - Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
        - Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.
        - Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.
 
Hỏi: Sau khi chấm dứt hợp đồng, người lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Trả lời:
    * Căn cứ theo quy định tại Điều 46 Luật việc làm số 38/2013/QH13 về hưởng trợ cấp thất nghiệp:
        - Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ được hưởng trợp cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm.
    * Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:
        - Người lao động đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ các điều kiện sau đây:
        1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
        a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trái pháp luật;
        b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
        2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trogn thười gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;
        3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này;
        4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN trừ các trường hợp sau đây:
        a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
        b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
        c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
        d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
        đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
        e) Chết.

Tác giả bài viết: Theo Phòng Chế độ BHXH

Nguồn tin: bhxhhn.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thăm dò ý kiến

Bạn đánh giá yếu tố nào quan trọng nhất trong quá trình học tập?

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập3
  • Hôm nay1,119
  • Tháng hiện tại6,867
  • Tổng lượt truy cập586,687
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây